Home Cộng đồng mạng Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hết thời hạn

Khi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hết thời hạn

21 min read
0
7

 – Tôi có 1 giấy chứng nhận sử dụng đất 20 năm. Đến giờ đã hết hạn. Hỏi luật sư tôi có còn giá trị sử dụng đất không?

Được cấp sổ đỏ nhưng đất nhà tôi vẫn bị tranh chấpEm trai cầm sổ đỏ, nay tôi muốn xin cấp lạiNhặt được sổ đỏ có thể đem cầm cố?

tư vấn pháp luật,luật đất đai,sổ đỏ,quyền sử dụng đất

Ảnh minh họa

Bạn không nêu rõ loại đất mà bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nên luật sư tư vấn chung về đất sử dụng có thời hạn.

Theo Luật Đất Đai 2013 tại Điều 126. Đất sử dụng có thời hạn

1. Thời hạn giao đất, công nhận quyền sử dụng đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo quy định tại khoản 1, khoản 2, điểm b khoản 3, khoản 4 và khoản 5 Điều 129 của Luật này là 50 năm. Khi hết thời hạn, hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này.

2. Thời hạn cho thuê đất nông nghiệp đối với hộ gia đình, cá nhân không quá 50 năm. Khi hết thời hạn thuê đất, hộ gia đình, cá nhân nếu có nhu cầu thì được Nhà nước xem xét tiếp tục cho thuê đất.

3. Thời hạn giao đất, cho thuê đất đối với tổ chức để sử dụng vào mục đích sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; tổ chức, hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích thương mại, dịch vụ, làm cơ sở sản xuất phi nông nghiệp; tổ chức để thực hiện các dự án đầu tư; người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài để thực hiện các dự án đầu tư tại Việt Nam được xem xét, quyết định trên cơ sở dự án đầu tư hoặc đơn xin giao đất, thuê đất nhưng không quá 50 năm.

Đối với dự án có vốn đầu tư lớn nhưng thu hồi vốn chậm, dự án đầu tư vào địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn mà cần thời hạn dài hơn thì thời hạn giao đất, cho thuê đất không quá 70 năm.

Đối với dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì thời hạn giao đất cho chủ đầu tư được xác định theo thời hạn của dự án; người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài.

Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

4. Thời hạn cho thuê đất để xây dựng trụ sở làm việc của tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao không quá 99 năm. Khi hết thời hạn, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao nếu có nhu cầu sử dụng đất thì được Nhà nước xem xét gia hạn hoặc cho thuê đất khác, mỗi lần gia hạn không quá thời hạn quy định tại khoản này.

5. Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm.

6. Đất xây dựng công trình sự nghiệp của tổ chức sự nghiệp công lập tự chủ tài chính quy định tại khoản 2 Điều 147 của Luật này và các công trình công cộng có mục đích kinh doanh là không quá 70 năm.

Khi hết thời hạn, người sử dụng đất nếu có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn quy định tại khoản này.

7. Đối với thửa đất sử dụng cho nhiều mục đích thì thời hạn sử dụng đất được xác định theo thời hạn của loại đất sử dụng vào mục đích chính.

8. Thời hạn giao đất, cho thuê đất quy định tại Điều này được tính từ ngày có quyết định giao đất, cho thuê đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Căn cứ theo quy định trên khi hết thời hạn, nếu thuộc hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp nếu có nhu cầu thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại khoản này. Khi hết thời hạn bạn nếu còn nhu cầu tiếp tục sử dụng thì được Nhà nước xem xét gia hạn sử dụng đất nhưng không quá thời hạn 50 năm.

Theo đó, khi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhà bạn hết thời hạn, muốn sử dụng tiếp thì bạn có thể xin gia hạn trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 74 Nghị Định 43/2014/NĐ CP:

“2. Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp đang sử dụng đất nông nghiệp được Nhà nước giao, công nhận, nhận chuyển quyền sử dụng đất, khi hết thời hạn sử dụng đất thì được tiếp tục sử dụng đất theo thời hạn quy định tại Khoản 1 Điều 126 và Khoản 3 Điều 210 của Luật Đất đai mà không phải làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất.”

Nếu mảnh đất là đất nông nghiệp mà bạn đang trực tiếp sản xuất thì bạn có nhu cầu tiếp tục sử dụng thì sẽ được gia hạn thêm 50 năm mà không phải làm thủ tục điều chỉnh hạn sử dụng đất.

Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, HN.

Bạn đọc muốn gửi các câu hỏi thắc mắc về các vấn đề pháp luật, xin gửi về địa chỉ banbandoc@vietnamnet.vn (Xin ghi rõ địa chỉ, số điện thoại để chúng tôi tiện liên hệ)

Ban Bạn đọc

Bố mẹ chồng bị kiện vì không cho con dâu thế chấp sổ đỏ

Tôi cho vợ chồng người con trai một mảnh đất làm nhà, sổ đỏ đứng tên con trai tôi. Chưa đầy 1 năm sau khi con tôi mất, con dâu đòi cầm sổ đỏ đi thế chấp ngân hàng để trang trải cuộc sống.

Mua nhà nhưng không cần sổ đỏ?

Tôi được người quen giới thiệu để mua 1 căn nhà chung cư có vị trí đẹp, diện tích rộng rãi. Tuy nhiên căn nhà này chưa được cấp sổ đỏ. Vậy người chủ có được phép bán nhà không sổ đỏ không?

Rủi ro mua nhà không sổ đỏ, giá rẻ bằng một nửa

Qua người quen giới thiệu, tôi tìm mua được một ngôi nhà có vị trí khá đẹp, nằm ngay trung tâm thủ đô Hà Nội. Tuy nhiên ngôi nhà này chưa có sổ đỏ.

Load More In Cộng đồng mạng

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Check Also

Tên cướp điện thoại nhận những cú tát trời giáng vì gặp nữ cao thủ

Một nam thanh niên có ý định giật chiếc điện thoại của người phụ nữ sống tại thành phố Nak…